Làng nghề hủ tiếu, vườn ca cao hay cồn Ấu... là những điểm du lịch vừa lạ vừa quen trên bản đồ du lịch Cần Thơ.
Cồn Ấu là một cù lao nhỏ thuộc phường Hưng Lợi, quận Cái Răng, TP Cần Thơ. Tên địa danh xuất phát từ việc trước đây, người dân địa phương trồng nhiều cây ấu trên cồn.Đến với cồn Ấu, du khách sẽ được đi thuyền trên dòng kênh rợp bóng mát của dừa nước, thiên nhiên trong lành, hái-thưởng thức trái cây, tham gia các phiên chợ sớm, tìm hiểu cuộc sống người dân địa phương thông qua nhiều hoạt động như: câu cá, tát mương, bắt ốc…Vườn ca cao Mười Cương (ấp Mỹ Ái, xã Mỹ Khánh, Phong Điền, Cần Thơ) có từ năm 1960 và cách trung tâm TP Cần Thơ khoảng 10km. Để đến đây, từ trung tâm thành phố, bạn đi theo hướng cầu Cái Răng, xuôi theo tỉnh lộ 923 khoảng 10km, hỏi thăm người dân vườn ca cao Mười Cương.Tham quan vườn, du khách sẽ được trải nghiệm việc thu hoạch trái, tách lấy phần thịt trái, thưởng thức trực tiếp hay pha nước; tìm hiểu về quy trình sản xuất các sản phẩm từ ca cao (bột ca cao, trà ca cao, rượu ca cao, sô cô la...). Nếu có thời gian, bạn có thể đăng ký qua đêm tại vườn.Cầu đi bộ Cần Thơ (phường Tân An, quận Ninh Kiều, TP Cần Thơ) còn được biết đến với tên cầu đi bộ Ninh Kiều Cần Thơ, hay là cầu tình yêu. Cầu được xây dựng vào năm 2016, chiều dài 200m, rộng 7,1m với thiết kế hình chữ S. Nhìn từ trên cao, cầu trông như dải lụa đang thả trôi trên dòng sông Hậu.Cầu đi bộ là địa điểm công cộng, nên bạn có thể ghé bất kỳ thời gian nào trong ngày, tuy nhiên 3 thời điểm check-in mát, dễ chịu, dễ có hình đẹp nhất là vào sáng sớm (săn bình minh); xế chiều (săn hoàng hôn) và buổi tối (hệ thống đèn led của cầu được thắp sáng).Các lò hủ tiếu thường tập trung ở quận Ninh Kiều, TP Cần Thơ. Đến đây, bạn sẽ được tìm hiểu về cách chọn gạo, quy trình sản xuất sợi hủ tiếu truyền thống của vùng đất này như xay gạo, lắng bột, tráng bột, phơi bánh, cắt sợi hủ tiếu...Ngoài ra, đến đây, bạn còn có cơ hội thưởng thức món ngon từ hủ tiếu từ hủ tiếu Nam Vang, hủ tiếu áp chảo quen thuộc... đến pizza hủ tiếu độc đáo. Các lò sản xuất hủ tiếu tại Cần Thơ mở cửa miễn phí cho khách tham quan, trải nghiệm. Để hỗ trợ người dân, bạn có thể thưởng thức món ngon từ hủ tiếu hay mua các món ngon từ hủ tiếu tại đây để làm quà cho bạn bè, người thân.Từ TPHCM, bạn có thể đến Cần Thơ khoảng 160km. Bạn có thể đến đó bằng xe máy, ô tô, xe khách, du thuyền và máy bay. Chi phí và thời gian di chuyển tùy thuộc phương tiện bạn chọn.Cần Thơ khá phát triển hệ thống lưu trú từ homestay đến khách sạn và khu nghỉ dưỡng cao cấp. Bạn có thể chọn tùy túi tiền và sở thích trải nghiệm. Giá lưu trú dao động từ 250.000 đồng/đêm.Món ngon nên thưởng thức tại Cần Thơ gồm những món bánh dân dã, chuột đồng, bún hay lẩu mắm, lẩu cá lóc...Gợi ý lịch trình 3 ngày 2 đêm "sống chậm" tại Cần Thơ: Ngày 1: 6g sáng, xuất phát từ TPHCM - Cần Thơ. Thời gian di chuyển khoảng 2-3 tiếng. 9g, đến lò sản xuất hủ tiếu Cần Thơ, ăn sáng, tham gia các quy trình làm hủ tiếu. 12g, di chuyển đến cồn Ấu, ăn trưa, nghỉ ngơi, tham quan. Qua đêm tại homestay hay khách sạn trên cồn. Ngày 2: ăn sáng, thưởng thức cà phê, trải nghiệm cuộc sống của nông dân. 12g trưa, trả phòng, di chuyển đến vườn ca cao Mười Cương, tham quan vườn, thưởng thức món ngon từ ca cao. Qua đêm ở vườn. Ngày 3: cảm nhận không khí tươi mát ở vườn, tiếp tục thư giãn. 12g, trả phòng, di chuyển về trung tâm TP Cần Thơ, ghé quán cà phê hay nhà hàng, thưởng thức món ngon. 17g, tham quan cầu đi bộ. 21g khởi hành từ Cần Thơ về TPHCM.Chi phí dự tính: 120.000 đồng tiền xăng + 600.000 đồng cho lưu trú 2 đêm + 300.000 đồng tiền ăn 6 bữa + 1.000.000 đồng các dịch vụ trải nghiệm.
Ý kiến ()