Tất cả chuyên mục
![](https://baoquangninh.vn/upload/files/logo/logo_footer_red.png)
Ngày 23/3/2024, đồng chí Đỗ Văn Chiến, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch UBTW MTTQ Việt Nam đã có bài phát biểu tại Lễ kỷ niệm 30 năm thành lập huyện đảo Cô Tô, tỉnh Quảng Ninh và đón nhận Huân chương Lao động hạng Nhất. Trung tâm Truyền thông Quảng Ninh xin trân trọng giới thiệu bài phát biểu của đồng chí.
Trong không khí vui mừng, phấn khởi của cả nước đang hăng hái thi đua lập thành tích xuất sắc chào mừng kỷ niệm 49 năm Ngày Giải phóng miền Nam, kỷ niệm 70 năm Chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ và kỷ niệm các ngày lễ lớn năm 2024.
Hôm nay, tôi rất vui mừng, xúc động cùng với các vị đại biểu có mặt tại huyện đảo Cô Tô - Mảnh đất tiền tiêu của Tổ quốc để tổ chức Lễ kỷ niệm 30 năm thành lập huyện và đón nhận Huân chương Lao động hạng Nhất. Thay mặt lãnh đạo Đảng, Nhà nước, MTTQ Việt Nam, tôi xin gửi tới cán bộ, Đảng viên, công chức, viên chức; chiến sỹ các lực lượng vũ trang và nhân dân huyện đảo Cô Tô lời chào trân trọng, tình cảm thân thiết và lời chúc mừng tốt đẹp.
Xuất phát từ yêu cầu thực tiễn về phát triển kinh tế - xã hội, đảm bảo quốc phòng - an ninh và nhiệm vụ bảo vệ biên giới, chủ quyền lãnh thổ quốc gia, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 28/CP ngày 23/3/1994 thành lập huyện Cô Tô. Là một huyện diện tích không lớn, đơn vị hành chính không nhiều, dân số không đông nhưng giữ vị trí đặc biệt quan trọng về kinh tế, chính trị, quốc phòng, an ninh và đối ngoại. Trải qua 30 năm xây dựng và phát triển, Đảng bộ, chính quyền, lực lượng vũ trang và nhân dân huyện đảo Cô Tô đã đoàn kết một lòng, tranh thủ thời cơ thuận lợi, vượt qua mọi khó khăn, thách thức, phấn đấu đạt được nhiều thành tựu quan trọng, toàn diện trên các lĩnh vực.
Bám sát chủ trương chỉ đạo của tỉnh, huyện đã phát huy tiềm năng, lợi thế, đẩy mạnh phát triển dịch vụ, du lịch; kết hợp chặt chẽ khai thác, bảo vệ và nuôi trồng thủy, hải sản một cách bền vững, chú trọng đầu tư phát triển hạ tầng kinh tế - xã hội, cơ bản giải quyết được 3 khó khăn lớn khi thành lập huyện là điện lưới quốc gia, hệ thống cung cấp nước ngọt, kết nối giao thông thủy với đất liền. Nhờ đó, hàng năm, tăng trưởng kinh tế của huyện đạt trên 15%, năm 2023, thu nhập bình quân đầu người đạt gần 130 triệu đồng, cao hơn 1,5 lần so với bình quân chung của toàn tỉnh. Cô Tô là huyện đảo đầu tiên trong cả nước được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới năm 2015.
An sinh xã hội được bảo đảm, đời sống của nhân dân không ngừng được cải thiện, từ năm 2019, huyện không còn hộ nghèo. Chất lượng giáo dục được nâng lên, 100% trường học đạt chuẩn mức độ 1, có 20% đạt chuẩn mức độ 2. Công tác y tế, chăm sóc sức khỏe của nhân dân được quan tâm, chất lượng đời sống được nâng lên.
Nhiệm vụ quốc phòng, quân sự địa phương được triển khai thực hiện đồng bộ; an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội được bảo đảm; chủ quyền biển đảo được giữ vững.
Đảng bộ huyện đặc biệt, quan tâm chăm lo công tác xây dựng, chỉnh đốn Đảng, đảm bảo kỷ cương, kỷ luật, giữ vững sự đoàn kết, thống nhất trong Đảng; Khối đại đoàn kết toàn dân tộc không ngừng được củng cố, tăng cường, niềm tin của nhân dân đối với Đảng, Nhà nước, với cấp ủy, chính quyền địa phương được nâng lên.
Ghi nhận thành tích to lớn của quân và nhân dân Huyện đảo trong 30 năm xây dựng và phát triển, Đảng, Nhà nước, các cấp, các ngành đã tặng thưởng cho huyện Cô Tô nhiều phần thưởng cao quý, nhiều Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ, Huân chương Lao động hạng Ba, hạng Nhì và tại Lễ kỷ niệm hôm nay sẽ đón nhận Huân chương Lao động hạng Nhất.
Tôi trân trọng đề nghị các vị đại biểu, các đồng chí và toàn thể nhân dân nồng nhiệt chúc mừng, chia vui với thành tựu to lớn của huyện đảo Cô Tô đã đạt được trong 30 năm qua.
Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng đã xác định mục tiêu có tính bao trùm là: “Phấn đấu đến năm 2030 nước ta là nước đang phát triển có công nghiệp hiện đại, thu nhập trung bình cao và đến năm 2045 trở thành nước phát triển, thu nhập cao”.
Để đạt được mục tiêu đó, từng huyện, từng tỉnh, thành phố phải phát huy mạnh mẽ tiềm năng, lợi thế, huy động mọi nguồn lực để đầu tư phát triển nhanh, bền vững hơn nữa. Qua theo dõi, chúng tôi rất vui mừng nhận thấy trong những năm gần đây, tỉnh Quảng Ninh đã đạt được nhiều thành tích rất đáng trân trọng: Tốc độ tăng trưởng kinh tế năm 2023 đạt 11,03%; thu ngân sách trên địa bàn đạt hơn 56.000 tỷ đồng, đứng thứ 6 toàn quốc; chỉ số năng lực cạnh tranh cấp tỉnh năm 2022 đứng thứ nhất, 6 năm liền tỉnh Quảng Ninh xếp thứ nhất; chỉ số hài lòng của người dân và doanh nghiệp năm 2022 đứng thứ nhất toàn quốc, 4 năm liền xếp thứ nhất; chỉ số cải cách hành chính năm 2022 xếp thứ nhất, 4 năm liên tiếp xếp số thứ 1 toàn quốc; chỉ số hiệu quả quản trị và hành chính công năm 2022 xếp thứ nhất; đã chủ động xây dựng, trình Thủ tướng Chính phủ phê duyệt quy hoạch phát triển tỉnh Quảng Ninh thời kỳ 2021- 2030, tầm nhìn đến năm 2050. Ủy ban nhân dân tỉnh đã phê duyệt quy hoạch phát triển huyện Cô Tô đến năm 2040, tầm nhìn đến 2050. Hiện nay, đang nỗ lực triển khai thực hiện đồng bộ các nhiệm vụ, giải pháp với quyết tâm chính trị cao; tư duy sáng tạo, có tính đột phá; hành động quyết liệt để đạt được các mục tiêu đã xác định.
Trong niềm vui của Lễ kỷ niệm hôm nay, tôi xin gợi mở thêm một số nội dung sau:
Một là, tỉnh Quảng Ninh và huyện đảo Cô Tô của chúng ta phải tăng cường hơn nữa công tác tuyên truyền, giáo dục truyền thống văn hóa, lịch sử về vùng đất, con người của Quảng Ninh. Lịch sử hình thành và phát triển của tỉnh Quảng Ninh luôn gắn liền với truyền thống yêu nước, ý chí tự lực, tự cường của dân tộc với những chiến công hiển hách của cha ông. Văn hóa con người của Quảng Ninh là sự kết hợp hài hòa giữa văn hóa của cư dân miền Biển, văn hóa công nhân mỏ - “đất mỏ anh hùng”, văn hóa của cộng đồng các dân tộc thiểu số và văn hóa của cư dân đồng bằng Sông Hồng. Cùng với di sản văn hóa thế giới, Vịnh Hạ Long tươi đẹp đã tạo cho tỉnh Quảng Ninh một lợi thế khác biệt, riêng có để phát triển nhanh, bền vững.
Truyền thống lịch sử, văn hóa huyện đảo Cô Tô gắn với lịch sử, văn hóa tỉnh Quảng Ninh và có những điểm rất đặc biệt được Bác Hồ kính yêu của chúng ta dành cho sự quan tâm và tình cảm hiếm có. Lúc sinh thời, Bác đã đồng ý để dựng tượng của Bác đặt tại đảo Cô Tô (Không nơi nào có được niềm vinh dự lớn lao đó). Nay trở thành khu di tích quốc gia đặc biệt, là niềm tự hào của quân và nhân dân huyện Đảo, là minh chứng lịch sử khẳng định chủ quyền lãnh thổ thiêng liêng của Tổ quốc.
Vì vậy, làm tốt công tác tuyên truyền, giáo dục truyền thống, lịch sử, văn hóa sẽ khơi dậy niềm tự hào, tự tin của cán bộ, đảng viên và nhân dân, góp phần củng cố, tăng cường khối đại đoàn kết toàn dân, huy động sức mạnh của cả hệ thống chính trị trong tỉnh, đồng lòng, chung sức xây dựng tỉnh Quảng Ninh, huyện đảo Cô Tô phát triển giàu đẹp, góp phần để đất nước ta đạt được mục tiêu có tính bao trùm đã nêu ở trên. Nhân dịp này, tôi xin chia sẻ với các đồng chí và nhân dân một thông tin.
Hai là, Tiếp tục quán triệt sâu sắc chủ trương, quan điểm của Đảng: Phát triển kinh tế là nhiệm vụ trung tâm, xây dựng Đảng là then chốt,… Tôi đề nghị tỉnh Quảng Ninh nói chung, huyện Cô Tô nói riêng bám sát vào quy hoạch tỉnh đã được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt; quy hoạch huyện Cô Tô đã được Ủy ban nhân dân tỉnh Quảng Ninh phê duyệt, triển khai đồng bộ các nhiệm vụ, giải pháp; huy động mọi nguồn lực của mọi thành phần kinh tế để đầu tư với phương châm 5 thật như đồng chí Bí thư Tỉnh ủy đã nhấn mạnh:“nghĩ thật, nói thật, làm thật, hiệu quả thật, lợi ích hài hòa thật”. Tôi chỉ xin lưu ý thêm một điểm là: Phát triển dịch vụ, du lịch là một thế mạnh của tỉnh Quảng Ninh và huyện đảo Cô Tô. Để khai thác hiệu quả, bền vững tiềm năng, lợi thế này, chúng ta phải đặc biệt quan tâm bảo vệ và phát triển cảnh quan, môi trường, sinh thái biển và sinh thái rừng. Đúng như tư duy phát triển của các đồng chí “tầm nhìn toàn cầu, hành động địa phương”, đẩy mạnh hơn nữa các phong trào huyện, tỉnh đã phát động vì “Môi trường xanh, sạch, đẹp”, “con người thân thiện, mến khách” xây dựng huyện Cô Tô “không tội phạm, không rác thải nhựa” tạo ra sự khác biệt của tỉnh Quảng Ninh, của huyện Cô Tô. Với tinh thần: “5 thật, 6 dám” và “Đoàn kết, năng động, sáng tạo, hào sảng, lành mạnh, văn minh, thân thiện” nhất định trong thời gian tới, tỉnh Quảng Ninh, huyện Cô Tô sẽ đạt được nhiều thành tựu to lớn hơn nữa.
Ba là, Tôi đề nghị các cấp ủy, tổ chức Đảng, cán bộ, Đảng viên từ tỉnh đến cơ sở, bằng các hình thức phù hợp, nghiên cứu thấm nhuần tư tưởng chỉ đạo của đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong bài viết “Tự hào và tin tưởng dưới lá cờ vẻ vang của Đảng, quyết tâm xây dựng một nước Việt Nam ngày càng giàu mạnh, văn minh, văn hiến và anh hùng”. Trên cơ sở đó, liên hệ vào thực tiễn của Đảng bộ, chi bộ mình, phát huy kết quả đã đạt được, tiếp tục đẩy mạnh công tác xây dựng, chỉnh đốn Đảng, xây dựng hệ thống chính trị từ tỉnh đến cơ sở trong sạch, vững mạnh; thực hiện đồng bộ các nhiệm vụ, giải pháp phòng chống tham nhũng, tiêu cực; phát huy mạnh mẽ dân chủ xã hội chủ nghĩa, lấy yên dân là nhân tố quyết định mọi thắng lợi của sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Dựa vào dân để xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, đủ sức làm hạt nhân lãnh đạo. Tỉnh Quảng Ninh có nhiều cách làm hay, sáng tạo, hiệu quả có thể nhân rộng ra các tỉnh, thành phố (chẳng hạn như bầu Bí thư chi bộ, Trưởng thôn theo phương châm dân tin Đảng cử) đề nghị các đồng chí quan tâm tổng kết các mô hình thí điểm thể hiện tính sáng tạo của tỉnh, của huyện… Trên cơ sở đó, bổ sung về lý luận và thực tiễn chuẩn bị cho Đại hội Đảng bộ các cấp nhiệm kỳ 2025-2030 tiến tới Đại hội toàn quốc lần thứ XIV của Đảng.
Một lần nữa, thay mặt lãnh đạo Đảng, Nhà nước, MTTQ Việt Nam, tôi ghi nhận, chúc mừng và biểu dương thành tích to lớn, toàn diện mà Đảng bộ, chính quyền, lực lượng vũ trang và nhân dân các dân tộc tỉnh Quảng Ninh đã đạt được trong thời gian qua, góp phần để đất nước ta đạt được cơ đồ, tiềm lực, vị thế và uy tín quốc tế như ngày nay.
Xin ghi nhận, biểu dương và chúc mừng thành tích xuất sắc mà quân và dân huyện đảo Cô Tô đã đạt được trong 30 năm xây dựng và phát triển. Trong thời gian tới, tiếp tục khắc ghi lời căn dặn của Bác Hồ kính yêu “Đoàn kết, cố gắng và tiến bộ”, xây dựng Huyện đảo ngày càng phát triển, là điểm du lịch hấp dẫn, thu hút du khách về với vùng đất thiêng liêng, nơi địa đầu vùng Đông bắc của Tổ quốc, xứng đáng với niềm tin, sự kỳ vọng của tỉnh và tình cảm đặc biệt của Bác Hồ kính yêu dành cho quân và nhân dân đảo Cô Tô khi Người về thăm đảo.
Tôi xin bày tỏ niềm tin tưởng sâu sắc, với truyền thống cách mạng - sức mạnh “kỷ luật và đồng tâm”, “đất mỏ anh hùng” nhất định Đảng bộ, chính quyền, nhân dân các dân tộc tỉnh Quảng Ninh sẽ phát huy kết quả đã đạt được, vượt qua mọi khó khăn, thách thức, đồng lòng, chung sức xây dựng tỉnh Quảng Ninh ngày càng phát triển giàu đẹp. Cùng với toàn Đảng, toàn dân, toàn quân ta hiện thực hóa khát vọng xây dựng đất nước ta ngày càng phát triển giàu mạnh, phồn vinh, hạnh phúc.
Ý kiến ()