Tất cả chuyên mục
Thứ Bảy, 27/07/2024 06:52 (GMT +7)
Không lơ là trước diễn biến cực đoan của thời tiết
Thứ 3, 11/06/2024 | 15:29:40 [GMT +7] A A
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, năm 2024 tiếp tục là năm chuyển pha ENSO (hiện tượng chuyển đổi giữa 2 pha El Nino và La Nina), do vậy thời tiết khí hậu thường có những biến động mạnh trên phạm vi toàn quốc và khu vực Biển Đông. Cũng do tác động của El Nino, lượng mưa có thể thiếu hụt, song lại đối mặt nguy cơ mưa giông cường độ lớn xảy ra trong thời gian ngắn đi kèm giông, lốc, sét, mưa đá, vô cùng nguy hiểm. Vì vậy, để giảm tối đa thiệt hại do thời tiết, thiên tai gây ra, nhiệm vụ quan trọng nhất hiện nay là phải chủ động hơn nữa trong phòng ngừa, ứng phó…
Từ đầu năm đến nay, tại nhiều địa phương trên cả nước xuất hiện nhiều hiện tượng thời tiết cực đoan, như: Nắng nóng kéo dài, hạn hán; có nơi lại xuất hiện mưa to, giông, lốc và mưa đá. Trên địa bàn Quảng Ninh cũng liên tiếp xảy ra hiện tượng giông, lốc, sấm chớp, mưa lớn... gây thiệt hại về người và tài sản.
Gần đây nhất, vào đêm 8/6 và ngày 9/6, do ảnh hưởng của rãnh thấp đi qua khu vực Bắc Bộ kết hợp hội tụ gió trên cao, toàn tỉnh có mưa to đến rất to và giông. Đây cũng là đợt mưa lớn diện rộng được đánh giá là lớn nhất trong khoảng 5 năm trở lại đây. Theo đó, ngay từ khi có thông tin về đợt mưa, sáng 8/6, Văn phòng Thường trực Ban Chỉ huy PCTT tỉnh đã có văn bản số 26/BCH gửi Ban Chỉ huy các địa phương, đơn vị về việc chủ động ứng phó mưa lớn. Trong đó đề nghị tập trung các nhiệm vụ, như theo dõi chặt chẽ tình hình thời tiết trên địa bàn, thông báo cho người dân để chủ động phòng tránh; tổ chức trực canh, cảnh báo tại những khu vực nguy hiểm và các ngầm tràn khi có lũ xuất hiện. Rà soát lại những vị trí có nguy cơ sạt lở để đảm bảo các giải pháp an toàn; thông báo đến tàu, thuyền về gió mạnh trên biển để chủ động phòng tránh… Chính nhờ sự chủ động tích cực, trong đợt mưa lớn này Quảng Ninh không có thiệt hại về người, nhưng thiệt hại về tài sản khoảng 5 tỷ đồng…
Trước những diễn biến ngày càng khó lường của thời tiết, ngay từ đầu năm, UBND tỉnh đã yêu cầu các địa phương, đơn vị trên địa bàn tỉnh chủ động triển khai các biện pháp nhằm đối phó với thiên tai. Cùng với đó, tỉnh cũng tiếp tục đầu tư 10 trạm đo mưa, tăng khả năng, chất lượng cảnh báo, dự báo mưa lớn và 11 trạm khí tượng thủy, hải văn, 45 điểm đo mưa tự động, đo mực nước của tỉnh được kết nối với các trang thông tin của Tổng cục Khí tượng thủy văn.
Thực hiện chỉ đạo của UBND tỉnh, để chủ động ứng phó với thiên tai, các địa phương, đơn vị trong tỉnh đã chuẩn bị phương án cụ thể để phòng, chống những tác động từ thời tiết cực đoan. Trong đó chú trọng tuyên truyền, vận động, hỗ trợ nhân dân chủ động trong sản xuất và có phương án đảm bảo an toàn cho gia đình, cũng như hoa màu, vật nuôi trồng. Nhiều đơn vị đã chủ động các phương án PCTT, như: Ngành Than sớm chỉ đạo các đơn vị coi trọng công tác phòng ngừa, nhận diện nguy cơ, chủ động thực hiện PCTT-TKCN theo phương châm "3 trước, 4 tại chỗ", "từ sớm, từ xa, từ cơ sở".
Để đảm bảo an toàn tối đa cho sản xuất và con người trong mùa mưa bão, ngành Than tăng cường kiểm tra đột xuất việc thực hiện nhiệm vụ PCTT-TKCN tại các đơn vị, trọng tâm là kiểm tra bề mặt địa hình tại các khai trường, ngoài mặt bằng và địa hình mặt mỏ, khu vực nước mặt có nguy cơ ảnh hưởng đến các công trình mặt bằng và hầm lò cũng như mặt bằng công nghiệp, nhà xưởng vật kiến trúc...
Ngành GT-VT cùng chủ động xây dựng kế hoạch, thực hiện kiện toàn Ban Chỉ huy PCTT&TKCN; phối hợp chặt chẽ với Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh nắm tình hình diễn biến thời tiết; chỉ đạo các cơ quan, đơn vị trong ngành, nhà đầu tư hạ tầng giao thông trên địa bàn tổ chức kiểm điểm, đánh giá, rút kinh nghiệm và lập kế hoạch, phương án cụ thể triển khai nhiệm vụ phòng chống mưa bão. Đồng thời, tăng cường kiểm tra, đánh giá hiện trạng kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ, đường thủy nội địa; xác định các vị trí xung yếu, có nguy cơ sạt lở cao, đề xuất phương án khắc phục; kiểm tra hệ thống thoát nước đảm bảo thông thoát khi có mưa lớn...
Đặc biệt, đối với những vị trí đèo dốc, xung yếu có khả năng sụt trượt, các đơn vị quản lý đã rà soát để sửa chữa mặt đường bị hư hỏng; bổ sung, sơn sửa cọc tiêu, biển báo hiệu và xây dựng kế hoạch phân luồng giao thông, huy động nhân lực, vật tư thiết bị, dự phòng nguyên vật liệu tại các vị trí trung tâm, dễ lấy, dễ vận chuyển để sẵn sàng ứng phó với diễn biến thiên tai với mục tiêu khắc phục thiệt hại phải đảm bảo nhanh nhất, hiệu quả, an toàn và đúng quy định. Đối với các dự án giao thông đang được triển khai, các chủ đầu tư, nhà thầu xây dựng phương án cụ thể, sát thực tế để chủ động phòng chống mưa bão; quan tâm yếu tố thoát nước, xử lý những mái taluy âm/dương có nguy cơ sạt lở cao tại các vị trí thi công gần khu dân cư...
Để chủ động các phương án phòng chống thiên tai, thời tiết cực đoan do mưa bão, hiện tất cả các địa phương khác trên địa bàn tỉnh cũng đã và đang tích cực, chủ động các phương án, biện pháp ứng phó, nhất là nguy cơ về lũ quét, sạt lở đất. Trong đó, đặc biệt chú trọng đến công tác phòng ngừa, chủ động ứng cứu nhanh, có hiệu quả; thực hiện tốt phương châm "3 trước", “4 tại chỗ”. Cùng với đó, đặc biệt tập trung cho việc kiểm tra, rà soát, sẵn sàng phương án di dời người dân khỏi các vị trí có nguy cơ cao về lũ quét, sạt lở đất; bảo vệ các công trình trọng điểm, các vị trí xung yếu; đảm bảo an ninh trật tự, an toàn giao thông, giữ thông tin liên lạc thông suốt và duy trì nghiêm chế độ báo cáo; bổ sung, sẵn sàng và huy động nhân lực, vật tư, trang thiết bị, nhu yếu phẩm...
Thiên tai diễn biến ngày càng phức tạp, không trừ nơi nào và không theo quy luật nào. Ðiều quan trọng là chính quyền địa phương và tất cả mọi người dân phải có ý thức chủ động phòng chống quyết liệt. Cần xác định công tác phòng chống thiên tai là nhiệm vụ trọng tâm của cả hệ thống chính trị, của cộng đồng dân cư, không chủ quan lơ là mà phải luôn có ý thức cảnh giác trước mọi diễn biến của thời tiết.
Hoài Anh
Liên kết website
Ý kiến ()