Tất cả chuyên mục
![](https://baoquangninh.vn/upload/files/logo/logo_footer_red.png)
Đối với học sinh, sinh viên mồ côi, vấn đề quan trọng nhất chính là đảm bảo nguồn nuôi dưỡng và không bị gián đoạn việc học tập. Bên cạnh sự chăm lo của gia đình, người thân, khi được chính quyền địa phương và các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp quan tâm, giúp đỡ, ước mơ dang dở của các em sẽ được viết tiếp.
Bà nội Vân tuổi đã cao, sức khỏe yếu, lại không có lương hưu nên nỗi lo sợ lớn nhất của Tẩy Thị Hải Vân là không được tiếp tục đi học. Mặc dù suốt thời gian học cấp 3, em luôn đạt học lực khá, giỏi và trúng tuyển vào Trường Đại học Văn hóa Hà Nội, nhưng ở hoàn cảnh đó, ước mơ trở thành một hướng dẫn viên du lịch của em khó có thể thực hiện được.
Vượt lên những mặc cảm, tự ti, Hải Vân tâm sự, giờ đây em cảm thấy vô cùng may mắn khi bản thân luôn nhận được tình yêu thương của người thân, đặc biệt là bà nội cùng sự quan tâm, hỗ trợ của cộng đồng xã hội. Bắt đầu từ năm thứ hai Đại học, em đã đi làm thêm để có thu nhập trang trải cuộc sống.
Hiện tại, cô sinh viên mồ côi hoàn toàn tin tưởng vào định hướng nghề nghiệp của mình và đang sẵn sàng học hỏi, rèn luyện để trở thành một hướng dẫn viên du lịch quốc tế.
Theo thống kê của Sở LĐTB&XH, tính đến hết năm 2023, trên địa bàn tỉnh Quảng Ninh có 2.526 trẻ mồ côi dưới 18 tuổi, trong đó có 258 cháu mồ côi cả bố và mẹ. Bên cạnh các chính sách trợ cấp xã hội của Nhà nước và tỉnh Quảng Ninh, thời gian qua, các cháu đã nhận được sự quan tâm, ủng hộ cả về vật chất và tinh thần của các cơ quan, tổ chức, đoàn thể, doanh nghiệp, các nhà hảo tâm. Tuy nhiên hiện nay, một bộ phận trẻ mồ côi còn gặp nhiều khó khăn về nhà ở, nguồn nuôi dưỡng và nhất là học hành, rất cần cộng đồng xã hội tiếp tục chung tay giúp đỡ.
Ý kiến ()