Tất cả chuyên mục
![](https://baoquangninh.vn/upload/files/logo/logo_footer_red.png)
Ngày 29/4, lực lượng chức năng và người dân huyện Cô Tô đã phát hiện một xác cá voi bị trôi dạt vào khu vực gần bờ biển của thị trấn Cô Tô và thực hiện chôn cất theo phong tục địa phương.
Theo thông tin từ các cơ quan chức năng, xác cá voi nặng khoảng 10 tấn. Do bị chết nhiều ngày trước đó, nên khi xác cá voi trôi vào vùng biển huyện Cô Tô đã trong tình trạng không còn nguyên vẹn, phần đầu, phần đuôi và phần mang bụng đã bị phân hủy nặng.
Sau khi phát hiện sự việc, các lực lượng chức năng, chính quyền địa phương và người dân đã huy động người và phương tiện trục vớt xác cá voi, tiến hành các nghi lễ chôn cất theo phong tục của người dân vùng biển.
Theo quan niệm dân gian, cá voi là vị phúc thần, thường giúp đỡ cứu ngư dân khi chẳng may gặp nạn trên biển. Vì vậy, khi phát hiện cá voi bị chết trên biển người dân ở huyện Cô Tô đều đưa vào bờ làm lễ chôn cất chu đáo theo phong tục thờ Cá Ông.
Ý kiến ()