Đến mùa phượng nở, khu vực ven đầm Vân Trì (Đông Anh) trở thành điểm check-in hấp dẫn cho các bạn trẻ Hà Nội mê dã ngoại, ngắm hoa.
Những ngày đầu tháng 5 hoa phượng bắt đầu nở đỏ rực ở nhiều nơi báo hiệu một mùa hè nóng nực bắt đầu. Không chỉ nhuộm đó các cung đường trong nội thành Hà Nội, ngoại thành thủ đô cũng có những địa điểm check-in mùa hoa phượng như đầm Vân Trì.Từ Hồ Tây đi qua cầu Nhật Tân khoảng 7km là tới đầm Vân Trì, huyện Đông Anh, đường lớn đi vào ven bờ đầm khoảng 500m đường đất nhưng rất dễ đi. Du khách sẽ thấy màu phượng vĩ tô điểm cho cảnh sắc ven đầm.Phượng vĩ được người Pháp đem sang Việt Nam từ thế kỉ 19. Cây phượng còn có tên là xoan tây hay điệp tây. Hoa nở đỏ từng chùm lớn, nhiều cây ít lá và hoa nở rộ trông xa như ngọn đuốc lớn rực lửa.Khu vực đầm Vân Trì, thôn Đầm, xã Vân Nội những ngày này được nhiều bạn trẻ tìm đến vì nổi bật với “cây phượng cô đơn” đang nở rộ. Từng chùm hoa phượng tô màu rực rỡ cho hồ nước bình yên, tách biệt với sự nhộn nhịp của phố thị.Đây là điểm cắm trại, dã ngoại cuối tuần quen thuộc của nhiều khách du lịch hoặc các bạn trẻ từ trung tâm thành phố “trốn nóng” mùa hè.Theo anh Chu Đức Việt, một du khách mê cắm trại dã ngoại, mới tới đây ngày 13.5, hoa phượng còn nở đẹp và kéo dài tới cuối tháng 5.Quanh đầm Vân Trì không có dịch vụ quán xá, không thu phí du khách đến ngắm hoa chụp ảnh. Nếu muốn cắm trại, dã ngoại bạn nên tự mang theo đồ cá nhân.Khu vực đầm không có người quản lý, khách đến tự do vui chơi nhưng cần ý thức giữ gìn vệ sinh môi trường, tránh xả rác bừa bãi.
Ý kiến ()