Tất cả chuyên mục
![](https://baoquangninh.vn/upload/files/logo/logo_footer_red.png)
Rời quân ngũ trở về sau chiến tranh, nhiều cựu chiến binh là thương binh, bệnh binh đã vượt qua khó khăn, bệnh tật, vươn lên trong cuộc sống. Trong mọi hoàn cảnh, họ luôn phát huy truyền thống, phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, chung sức xây dựng quê hương Quảng Ninh ngày càng giàu đẹp.
Trưởng thành từ môi trường quân ngũ, với bản lĩnh chính trị vững vàng, kinh nghiệm hoạt động thực tiễn và uy tín trước quần chúng nhân dân, nhiều thương, bệnh binh đã đi đầu tham gia xây dựng, củng cố hệ thống chính trị ở cơ sở. Trong đó, nhiều thương, bệnh binh được nhân dân tin tưởng bầu và đảm nhiệm tốt vai trò bí thư chi bộ, trưởng thôn, bản, khu phố; trở thành những đầu tàu gương mẫu, lan tỏa phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, khơi dậy các phong trào thi đua ở cơ sở.
Từng trực tiếp tham gia cuộc chiến đấu bảo vệ biên giới phía Bắc năm 1979, sau hơn 10 năm phục vụ quân đội, năm 1990 CCB Nguyễn Văn Bội rời quân ngũ về địa phương (khu 8, phường Hà Phong, TP Hạ Long) với tỷ lệ thương tật là bệnh binh hạng 2/3. Mặc dù sức khỏe giảm sút, nhưng ông vẫn tích cực tham gia công tác xã hội, đảm nhiệm nhiều cương vị ở địa phương.
Trong suốt quá trình công tác, dù ở vị trí công tác nào, CCB Nguyễn Văn Bội luôn nỗ lực phấn đấu, tích cực học tập, rèn luyện, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao. Khi nói đến CCB Nguyễn Văn Bội, người dân khu phố 8 ai cũng biết và quý trọng. Ông được dân tin, Đảng cử đảm nhận vai trò Bí thư Chi bộ, Trưởng khu phố 8 từ những ngày đầu thành lập khu đến nay.
Khu phố 8 (phường Hà Phong) được thành lập từ chủ trương di dời các khu làng chài trên Vịnh Hạ Long về định cư từ tháng 5/2014, có 350 hộ/1.700 nhân khẩu. Suốt hơn 8 năm gắn bó với khu 8, CCB Nguyễn Văn Bội luôn là người đồng hành, chung sức chung lòng cùng ngư dân từ những ngày đầu rời biển lên bờ còn bộn bề khó khăn đến cuộc sống mới “an cư lạc nghiệp” hôm nay.
Ông Vũ Văn Ba (65 tuổi, khu 8) chia sẻ: Những ngày đầu mới rời biển lên bờ lập nghiệp, chúng tôi gặp rất nhiều khó khăn. Ông Bội đã chủ động đề xuất với Đảng ủy, chính quyền địa phương hướng dẫn làm giấy khai sinh cho người lớn, trẻ em, động viên con, em đến trường, mở lớp xóa mù chữ, tạo việc làm, hỗ trợ vốn vay cho các hộ dân. Những năm gần đây, diện mạo, cuộc sống người dân khu 8 thay đổi đáng kể. Bằng những việc làm cụ thể, thiết thực, ông Bội đã gắn bó và xây dựng được niềm tin với người dân nơi đây.
Thi đua học tập, lao động, sản xuất, những thương, bệnh binh đã tham gia phát triển kinh tế ở nhiều ngành, nghề khác nhau, nhưng đều có điểm chung là không nản chí, kiên trì, chịu khó học hỏi, để rồi chiến thắng bệnh tật, chiến thắng khó khăn, xây dựng cuộc sống đủ đầy, ấm no hơn. Nỗ lực vươn lên trong cuộc sống của những thương, bệnh binh đã chứng tỏ sự chiến thắng trên mặt trận mới của người lính Cụ Hồ.
Là bệnh binh hạng 3/3, CCB Trần Đăng Tính (thôn Hải Thành, xã Quảng Thành, huyện Hải Hà) đã vượt qua mọi khó khăn trở ngại, trở thành tấm gương sáng trong phát triển kinh tế ở địa phương.
Sau khi rời quân ngũ trở về với cuộc sống đời thường, cuộc sống gia đình ông gặp rất nhiều khó khăn. Cả vợ chồng đều là bộ đội nghỉ hưu theo chế độ bệnh binh. Không lâu sau, vợ ông bị mất do tai nạn, khó khăn chồng chất khó khăn, một mình ông nuôi dạy 4 con đang tuổi ăn học. Có những lúc ông tưởng mình không thể vượt qua.
Quyết tâm chiến thắng đói nghèo, không lùi bước trước khó khăn, ông Tính đã mạnh dạn cải tạo vườn đồi, trồng nhiều loại cây ăn quả cho giá trị kinh tế cao. Đồng thời, học hỏi, áp dụng khoa học kỹ thuật trồng hoa lan và một số loại cây cảnh để tăng thu nhập cho gia đình. Tận dụng nhà ở mặt đường, ông vay vốn ngân hàng mở dịch vụ kinh doanh hàng hóa tổng hợp gắn với đời sống người dân xã. Ông thường xuyên ứng trước vật tư nông nghiệp không tính lãi từ đầu vụ đến lúc thu hoạch, thậm chí từ đầu năm tới cuối năm mới thanh toán.
Mô hình phát triển kinh tế đem lại thu nhập cho gia đình ông khoảng 200 triệu đồng/năm; tạo công ăn việc làm từ 3-5 lao động địa phương với thu nhập khoảng 5 triệu đồng/tháng. CCB Trần Đăng Tính cho biết: Tuy khởi nghiệp với nhiều khó khăn, nhưng với ý chí và nghị lực của người lính Cụ Hồ đã giúp cho tôi vững vàng hơn trong gian khó, phấn đấu vượt qua chính mình, tiếp tục cống hiến sức mình, góp phần xây dựng quê hương.
Quảng Ninh hiện có trên 4.800 thương, bệnh binh và người hưởng chính sách như thương binh. Thời chiến, những người con của Quảng Ninh đã nghe theo lời kêu gọi của Đảng, của Bác Hồ để dấn thân vì đất nước. Thời bình, họ tiếp tục xây dựng, phát triển quê hương. Những thương binh, bệnh binh trở thành tấm gương sáng trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Trong bất cứ hoàn cảnh nào, phẩm chất, truyền thống Bộ đội Cụ Hồ luôn phát huy, tỏa sáng, chung tay cùng cả hệ thống chính trị thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh.
Ý kiến ()