Tất cả chuyên mục
![](https://baoquangninh.vn/upload/files/logo/logo_footer_red.png)
Thời điểm cuối năm, nhất là dịp giáp Tết Nguyên đán, tình hình tội phạm, tệ nạn xã hội thường diễn biến phức tạp và khó lường. Để đảm bảo cho người dân trên địa bàn an tâm vui Xuân, đón Tết, Công an TX Quảng Yên đã và đang tập trung lực lượng thực hiện cao điểm tấn công trấn áp tội phạm, bài trừ tệ nạn xã hội đảm bảo an ninh trật tự trước, trong và sau Tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024.
Nhận định rõ tình trạng vi phạm có liên quan đến vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo sẽ diễn biến phức tạp trong dịp Tết, ngay từ những tháng cuối năm 2023, Công an TX Quảng Yên đã chỉ đạo các đội nghiệp vụ và công an phường, xã nắm địa bàn, rà soát và quản lý các đối tượng. Qua rà soát và thu thập thông tin, Công an thị xã đã lập chuyên án đấu tranh với các đối tượng. Ngày 16/1, các lực lượng đã tổ chức phá án. Kết quả, 2 đối tượng Đinh Văn T (sinh năm 1976) và Đinh Trung T (sinh năm 2002) cùng trú tại thôn 11, xã Sông Khoai, đã bị bắt giữ vì hành vi sản xuất, mua bán pháo nổ.
Tại hiện trường, cơ quan chức năng thu giữ nhiều tang vật, trong đó có 33,15kg pháo (22 bánh pháo nổ). Các đối tượng khai nhận đã đặt mua các nguyên liệu qua mạng xã hội rồi tự chế tạo, sản xuất pháo với mục đích bán kiếm lời dịp Tết. Hiện Công an thị xã đã khởi tố vụ án, khởi tố 2 bị can về tội “Sản xuất, buôn bán hàng cấm” và đang tiếp tục đấu tranh, mở rộng.
Thượng tá Dương Văn Bình, Phó trưởng Công an thị xã, cho biết: “Các lực lượng đang tiếp tục rà soát, xác định và lập danh sách các đối tượng cần tuyên truyền, vận động thu hồi và đấu tranh với các hành vi vi phạm về pháo, vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ. Công an thị xã cũng đã xây dựng phương án tuần tra, kiểm soát khép kín địa bàn; thành lập 6 tổ công tác tuần tra lưu động, 245 tổ tuần tra với gần 1.400 thành viên tại 19 xã, phường nhằm tuần tra, giám sát tại các hộ trọng điểm có nguy cơ đốt pháo”.
Được biết, từ ngày 15/12/2023 đến 26/1/2024, Công an TX Quảng Yên đã triển khai đợt cao điểm tấn công, trấn áp tội phạm đảm bảo an ninh trật tự, bảo vệ Tết Nguyên đán. Trong đó, tập trung nắm tình hình từ sớm, từ xa, từ cơ sở; xác định cụ thể các điểm, tụ điểm, các khu vực, địa bàn trọng điểm, phức tạp về trật tự an toàn xã hội để xây dựng các kế hoạch, phương án tấn công, trấn áp. Đơn vị dự báo chính xác những vấn đề phức tạp liên quan đến an ninh trật tự, phòng chống tội phạm trên phạm vi từng địa bàn; góp phần giữ gìn an ninh trật tự, không để hình thành “điểm nóng”, không để bị động, bất ngờ trong mọi tình huống. Đồng thời, tổ chức tấn công trấn áp mạnh các loại tội phạm hình sự, ma túy, môi trường, kinh tế…
Từ đầu đợt cao điểm đến nay, Công an thị xã đã điều tra, làm rõ 13 vụ, 31 đối tượng vi phạm trật tự xã hội; phát hiện, bắt giữ 7 vụ, 35 đối tượng đánh bạc, thu giữ gần 140 triệu đồng; phát hiện, bắt quả tang, xử lý hình sự 16 vụ, 37 đối tượng mua bán, tàng trữ, tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy, thu giữ 0,842g heroin, 32,173g ma túy tổng hợp, 10,538g cần sa, 5,716g ma túy đá… Lực lượng chức năng lập 24 hồ sơ, đưa 22 đối tượng vào cơ sở cai nghiện ma túy bắt buộc; vận động 10 đối tượng tự nguyện đi cai nghiện ma túy tại cơ sở cai nghiện ma túy tỉnh.
Đối với công tác đảm bảo trật tự an toàn giao thông, Công an thị xã tiến hành rà soát phương tiện xe tải, xe chở người từ 9 chỗ ngồi trở lên, xe 3 bánh tự chế và các bến bãi vật liệu. Công an thị xã huy động 292 lượt cán bộ, chiến sĩ thực hiện 65 ca tuần tra, kiểm soát. Qua đó, lập hồ sơ xử lý vi phạm hành chính 296 trường hợp vi phạm, phạt tiền gần 740 triệu đồng, tước 59 giấy phép lái xe, tạm giữ 57 phương tiện.
“Triển khai đợt cao điểm, tình hình an ninh trật tự trên địa bàn được đảm bảo tốt. Hoạt động của các loại tội phạm được kiềm chế; qua đó góp phần phục vụ nhân dân và du khách vui Xuân, đón Tết bình yên và hạnh phúc'" - Thượng tá Dương Văn Bình, Phó trưởng Công an thị xã nhấn mạnh.
Ý kiến ()