Tất cả chuyên mục
![](https://baoquangninh.vn/upload/files/logo/logo_footer_red.png)
Ngày 5/5, tại Cô Tô, 7 trường Đại học kỹ thuật bao gồm: Đại học Giao thông Vận tải, Đại học Bách Khoa Hà Nội, Trường ĐH Bách Khoa TP Hồ Chí Minh, Trường ĐH Bách Khoa Đà Nẵng, Trường ĐH Xây dựng Hà Nội, Trường ĐH Mỏ - Địa chất, Trường ĐH Thủy lợi đã ký kết ghi nhớ hợp tác trong chuyển giao công nghệ, phục vụ cộng đồng.
Thời gian qua, Chính phủ đã đẩy mạnh nhiều hoạt động thúc đẩy đổi mới sáng tạo tại nhiều địa phương cũng như các ngành, lĩnh vực chuyên sâu. Hệ thống đổi mới sáng tạo và hệ sinh thái khởi nghiệp sáng tạo quốc gia đã có bước phát triển mạnh mẽ. Đã có trên 3.000 doanh nghiệp khởi nghiệp, trên 140 trường đại học, viện nghiên cứu tổ chức hoạt động khởi nghiệp, đổi mới sáng tạo với các vườn ươm, trung tâm, câu lạc bộ hỗ trợ khởi nghiệp.
Hội nghị ký kết nhằm tiếp tục phát huy những kết quả đã đạt được trong hợp tác phát triển toàn diện về các lĩnh vực đào tạo, nghiên cứu khoa học, chuyển giao công nghệ, kiểm định chất lượng giáo dục, tổ chức hội nghị, hội thảo và truyền thông; tiến tới hình thành nhóm các trường kỹ thuật tiên phong trong giảng dạy, nghiên cứu, đổi mới sáng tạo và chuyển đổi số.
Cũng tại Hội nghị, nhóm 7 trường đại học kỹ thuật đã tổ chức lễ ký kết biên bản ghi nhớ hợp tác về đổi mới sáng tạo, khởi nghiệp trong cơ sở giáo dục đại học.
Hội nghị lần này chọn tổ chức tại tỉnh Quảng Ninh, một địa phương đứng đầu cả nước trong nhiều năm liên tiếp về các chỉ số cải cách hành chính, ứng dụng công nghệ thông tin trong chỉ đạo, điều hành và tiếp tục đổi mới sáng tạo trong thời gian tới.
Nhân dịp này, đoàn công tác của 7 trường đại học khối kỹ thuật đã thăm hỏi và tặng quà cán bộ, chiến sĩ Đồn Biên phòng đảo Trần (xã Thanh Lân, huyện Cô Tô); dự Lễ Thượng cờ và dâng hương, dâng hoa tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh tại Di tích Quốc gia đặc biệt Khu lưu niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh trên đảo Cô Tô.
Ý kiến ()