#doanh nghiệp

Tìm thấy 1000+ kết quả

Gia tăng niềm tin, thúc đẩy đầu tư

Gia tăng niềm tin, thúc đẩy đầu tư

Quảng Ninh đang tập trung tháo gỡ khó khăn, tạo môi trường đầu tư thuận lợi và đồng hành cùng doanh nghiệp trong quá trình triển khai dự án. Từ xử lý vướng mắc đến hỗ trợ mở rộng sản xuất... những giải pháp cụ thể đang góp phần khơi thông nguồn lực, thúc đẩy đầu tư và tăng sức cạnh tranh của nền kinh tế.

Đồng hành cùng doanh nghiệp tăng tốc cuối năm

Đồng hành cùng doanh nghiệp tăng tốc cuối năm

Hưởng ứng đợt thi đua “90 ngày đêm tăng tốc, bứt phá”, các doanh nghiệp trên địa bàn thành phố đang đẩy mạnh sản xuất, kinh doanh, phấn đấu đạt và vượt kế hoạch năm. Đồng hành cùng doanh nghiệp, thành phố tập trung tháo gỡ khó khăn, tạo thuận lợi cho hoạt động đầu tư, góp phần hoàn thành các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội năm 2026.

Tăng cường hợp tác nghiên cứu, ứng dụng và chuyển giao công nghệ

Tăng cường hợp tác nghiên cứu, ứng dụng và chuyển giao công nghệ

Quảng Ninh mong muốn tăng cường hợp tác nghiên cứu, ứng dụng và chuyển giao công nghệ trong các lĩnh vực có tiềm năng, lợi thế là phát biểu của đồng chí Nguyễn Văn Công, Phó Chủ tịch UBND thành phố tại hội thảo khoa học “Mô hình liên kết Nhà nước - Nhà trường, Viện nghiên cứu - Doanh nghiệp trong tăng cường ứng dụng khoa học và công nghệ, thúc đẩy đổi mới sáng tạo” diễn ra sáng 15/10 tại TP Quảng Ninh. Hội thảo do Ban Tuyên giáo Trung ương, Bộ KH&CN, Liên hiệp các Hội Khoa học và kỹ thuật Việt Nam và TP Quảng Ninh phối hợp tổ chức.

Năm 2026, Quảng Ninh tuyển dụng hơn 25.000 lao động

Kết nối cung - cầu lao động, đáp ứng nhu cầu phát triển

Việc các doanh nghiệp mở rộng sản xuất, nhiều nhà máy mới chuẩn bị đi vào hoạt động đang tạo thêm nhu cầu lớn về lao động. Trước yêu cầu này, thành phố Quảng Ninh chỉ đạo các sở, ngành, địa phương phối hợp với doanh nghiệp, KCN đẩy mạnh tổ chức ngày hội việc làm, kết nối tuyển dụng và đào tạo nghề, góp phần đáp ứng nhu cầu về nhân lực, hỗ trợ doanh nghiệp ổn định sản xuất và phát triển lâu dài tại địa phương.

Cầu nối tin cậy giữa chính quyền và doanh nghiệp

Cầu nối tin cậy giữa chính quyền và doanh nghiệp

Chiều 13/10, Hiệp hội Doanh nghiệp thành phố Quảng Ninh đã tổ chức kỷ niệm Ngày Doanh nhân Việt Nam (13/10/2004-13/10/2026). Đến dự lễ kỷ niệm có đồng chí Lê Văn Ánh, Phó Chủ tịch UBND thành phố.

Lãnh đạo thành phố gặp mặt BCH Hiệp hội Doanh nghiệp

Lãnh đạo thành phố gặp mặt BCH Hiệp hội Doanh nghiệp

Nhân kỷ niệm 22 năm Ngày Doanh nhân Việt Nam 13/10/2004- 13/10/2026, sáng 12/10, thành phố Quảng Ninh tổ chức chương trình gặp mặt Ban Chấp hành Hiệp hội Doanh nghiệp thành phố. Dự chương trình có các đồng chí: Quản Minh Cường, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Thành ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH thành phố; Bùi Văn Khắng, Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch UBND thành phố; Vũ Quyết Tiến, Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ thành phố.

Chị Nguyễn Thị Thu Quỳnh, Giám đốc Công ty TNHH Tư vấn Đào tạo Trường Thuận Thành họp với nhân viên.

Không ngừng đổi mới, tạo đà tăng trường

Đồng hành cùng sự phát triển của Quảng Ninh, cộng đồng doanh nghiệp, doanh nhân ngày càng khẳng định vai trò quan trọng trong thúc đẩy tăng trưởng kinh tế, tạo việc làm, đóng góp ngân sách và bảo đảm an sinh xã hội.

Động lực tăng trưởng từ dòng vốn FDI chất lượng cao

Động lực tăng trưởng từ dòng vốn FDI chất lượng cao

Trong 9 tháng năm 2026, Quảng Ninh tiếp tục thu hút hơn 1,3 tỷ USD vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài (FDI). Sự hiện diện và mở rộng đầu tư của các doanh nghiệp, tập đoàn lớn cùng những dự án công nghiệp công nghệ cao đang góp phần củng cố năng lực sản xuất, tạo động lực tăng trưởng mới và khẳng định sức hấp dẫn của môi trường đầu tư trên địa bàn.

Doanh nghiệp là động lực quan trọng thúc đẩy sự phát triển kinh tế - xã hội

Doanh nghiệp là động lực quan trọng thúc đẩy sự phát triển kinh tế - xã hội

Quảng Ninh hiện có gần 13.800 doanh nghiệp đang hoạt động. Đây là lực lượng quan trọng thúc đẩy kinh tế - xã hội của địa phương phát triển. Thành phố đã, đang và sẽ luôn tích cực đồng hành tháo gỡ kịp thời những vướng mắc, tạo điều kiện tối đa về vốn, mặt bằng sản xuất, nhân lực, cải thiện môi trường kinh doanh... để các doanh nghiệp phát triển bền vững.

Quảng Ninh đồng hành cùng doanh nghiệp hiện thực hóa khát vọng phát triển

Quảng Ninh đồng hành cùng doanh nghiệp hiện thực hóa khát vọng phát triển

Nhân kỷ niệm 22 năm Ngày Doanh nhân Việt Nam 13/10, sáng nay, thành phố Quảng Ninh tổ chức Chương trình gặp mặt Ban Chấp hành Hiệp hội Doanh nghiệp thành phố. Dự chương trình có các đồng chí: Quản Minh Cường, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Thành ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH thành phố; Bùi Văn Khắng, Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch UBND thành phố; Vũ Quyết Tiến, Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ thành phố.

5 doanh nghiệp Quảng Ninh tham gia Phiên giao dịch việc làm phường Kỳ Lừa năm 2026

5 doanh nghiệp Quảng Ninh tham gia Phiên giao dịch việc làm phường Kỳ Lừa năm 2026

Sáng 11/10/2026, tại khu vực sân Trung tâm Dịch vụ Công ích phường Kỳ Lừa, tỉnh Lạng Sơn, Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh Lạng Sơn đã tổ chức Phiên giao dịch việc làm năm 2026. Sự kiện thu hút sự tham gia tuyển dụng trực tiếp và gián tiếp của nhiều doanh nghiệp đến từ thành phố Quảng Ninh nhằm kết nối cung - cầu lao động và đáp ứng nhu cầu phát triển nhân sự.

Doanh nhân trẻ và khát vọng cống hiến

Doanh nhân trẻ và khát vọng cống hiến

Trong hành trình phát triển mới của Quảng Ninh, lực lượng doanh nhân trẻ đang tiếp tục khẳng định dấu ấn bằng tinh thần tiên phong, năng động và trách nhiệm.

Động lực phát triển xanh và bền vững

Động lực phát triển xanh và bền vững

Từ phát triển nền tảng số kết nối tiện ích xanh đến ứng dụng công nghệ thông minh trong sản xuất, doanh nghiệp tại Quảng Ninh đang chủ động đổi mới, nâng cao năng lực cạnh tranh. Cùng với chính sách hỗ trợ, đổi mới công tác quy hoạch trên nền tảng dữ liệu đang tạo động lực để thành phố phát triển xanh, bền vững.

Ông Phạm Như Ánh - Tổng giám đốc MB chia sẻ với PV

MB và quyết định triển khai mô hình tài trợ chuỗi cung ứng đa tầng

Mô hình tài trợ chuỗi cung ứng (SCF) tại Việt Nam lâu nay vẫn gặp điểm nghẽn lớn khi chỉ dừng lại ở mô hình đơn tầng. Để giải quyết tận gốc bài toán dòng tiền cho các doanh nghiệp vệ tinh trong chuỗi cung ứng, Ngân hàng TMCP Quân đội (MB) vừa chính thức ra mắt Nền tảng Tài trợ Chuỗi cung ứng Đa tầng (Deep-tier SCF Platform). Đây được đánh giá là bước đi mang tính đột phá trong kinh doanh của hệ thống ngân hàng.

Hải quan cửa khẩu cảng Cẩm Phả tăng thu từ các mặt hàng mới

Hải quan cửa khẩu cảng Cẩm Phả tăng thu từ các mặt hàng mới

Trong bối cảnh nguồn thu truyền thống chịu tác động từ chính sách giảm thuế và những biến động của thị trường, Hải quan cửa khẩu cảng Cẩm Phả đang chuyển hướng khai thác các nguồn thu mới, trong đó tập trung thu hút doanh nghiệp nhập khẩu máy móc, thiết bị, vật tư và một số mặt hàng phục vụ xây dựng

MB đồng hành cùng doanh nghiệp với nền tảng tài trợ chuỗi cung ứng đa tầng

MB đồng hành cùng doanh nghiệp với nền tảng tài trợ chuỗi cung ứng đa tầng

Chuỗi cung ứng Việt Nam đang đứng trước những thay đổi mạnh mẽ, đặt ra nhu cầu về các giải pháp tài chính linh hoạt và số hóa. Trong bối cảnh đó, Ngân hàng TMCP Quân đội (MB) tiên phong triển khai Gói giải pháp Tài trợ chuỗi cung ứng đa tầng (SCF đa tầng) trên nền tảng số, qua đó hỗ trợ khơi thông nguồn vốn, kết nối dòng tiền trong chuỗi và đồng hành cùng doanh nghiệp Việt nâng cao năng lực cạnh tranh trong nước và quốc tế.